TDEE và BMR: Cách Hiểu Đúng Để Kiểm Soát Cân Nặng | Chị Hồng

Chị Hồng Sức KhỏeChị Hồng Sức Khỏe
⏱️ 22 phút đọc
TDEE là gì
🏋️Tính BMI

Chỉ số BMI · Phân loại sức khỏe · Lời khuyên

✅ Nội dung được rà soát chuyên môn bởi Ban biên tập Y khoa — Sức khỏe Cú Thông Thái ⏱️ 18 phút đọc · 3433 từ BMR (Tỷ lệ trao đổi chất cơ bản) là lượng calo cơ thể đốt cháy khi nghỉ ngơi hoàn toàn để duy trì các chức năng sống. TDEE (Tổng năng lượng tiêu thụ hàng ngày) bao gồm BMR cộng với năng lượng từ các hoạt động thể chất và tiêu hóa thức ăn. Hiểu hai chỉ số này giúp bạn xây dựng kế hoạch ăn uống và tập luyện hiệu quả. BMR (Tỷ lệ trao đổi chất cơ bản) là lượng calo cơ thể đốt cháy khi nghỉ ng…

✅ Nội dung được rà soát chuyên môn bởi Ban biên tập Y khoa — Sức khỏe Cú Thông Thái
  • BMR (Tỷ lệ trao đổi chất cơ bản) là lượng calo cơ thể đốt cháy khi nghỉ ngơi hoàn toàn để duy trì các chức năng sống. TD...
  • Bạn có thể sử dụng trực tiếp công cụ 🏋️ Tính BMI ngay để phân tích trường hợp của riêng mình.
  • Xem chi tiết phân tích và công cụ hỗ trợ tại Chị Hồng Sức Khỏe (suckhoe.cuthongthai.vn)

1. Bạn đã thực sự hiểu về BMR và TDEE?

💡 Lời khuyên

Bạn có thể sử dụng trực tiếp công cụ 🏋️ Tính BMI ngay để phân tích trường hợp của riêng mình.

Nguồn tham khảo: Chị Hồng Sức Khỏe.

Bạn có biết, hơn 60% chị em khi bắt đầu hành trình giảm cân đều mắc sai lầm là cắt giảm calo quá mức mà không hiểu cơ thể mình thực sự cần bao nhiêu năng lượng để vận hành? Đừng để cơ thể bạn rơi vào trạng thái "chết đói" chỉ vì những con số ước lượng cảm tính. Việc hiểu rõ sự khác biệt giữa BMR và TDEE chính là chiếc chìa khóa vàng giúp bạn kiểm soát cân nặng một cách khoa học và bền vững nhất.

BMR (Basal Metabolic Rate) hay còn gọi là tỷ lệ trao đổi chất cơ bản, chính là lượng năng lượng tối thiểu mà cơ thể bạn cần để "tồn tại" trong trạng thái nghỉ ngơi hoàn toàn. Hãy tưởng tượng, ngay cả khi bạn đang ngủ say, tim vẫn đập, phổi vẫn thở và các cơ quan nội tạng vẫn làm việc miệt mài; đó chính là lúc BMR đang tiêu thụ năng lượng của bạn. Theo các nghiên cứu sức khỏe, BMR thường chiếm từ 60% đến 75% tổng năng lượng tiêu thụ hàng ngày của một người trưởng thành bình thường.

Ngược lại, TDEE (Total Daily Energy Expenditure) lại là một bức tranh toàn cảnh hơn nhiều. Nó bao gồm BMR cộng với tất cả các hoạt động khác như đi lại, làm việc, tập thể dục và thậm chí là cả năng lượng tiêu hao khi bạn nhai thức ăn hay tiêu hóa bữa tối. Nếu BMR là "chi phí cố định" để duy trì sự sống, thì TDEE chính là "tổng chi phí" thực tế mà bạn tiêu tốn trong 24 giờ. Bạn có thể tự kiểm tra ngay chỉ số của mình để biết liệu mình đang nạp dư thừa hay thiếu hụt calo so với nhu cầu thực tế.

🦉 Cú nhận xét: Nhiều người nhầm tưởng rằng chỉ cần ăn dưới mức BMR là sẽ giảm cân nhanh. Thực tế, điều này rất nguy hiểm vì nó khiến cơ thể rơi vào trạng thái bảo tồn năng lượng, làm chậm quá trình trao đổi chất và gây suy nhược cơ thể kéo dài.

Tôi nhớ năm ngoái, một người bạn của mình đã từng nhịn ăn chỉ để đạt được con số BMR thấp nhất có thể. Kết quả là cô ấy không những không giảm được mỡ mà còn bị rụng tóc và luôn cảm thấy mệt mỏi, uể oải. Đừng bao giờ coi thường những con số này, bởi hiểu đúng về nhu cầu năng lượng của bản thân chính là bước đầu tiên để bạn đạt được vóc dáng mơ ước mà vẫn giữ được làn da sáng khỏe. Bạn cũng có thể kết hợp theo dõi các chỉ số khác như tính chỉ số BMI để có cái nhìn tổng quan nhất về sức khỏe hiện tại của chính mình.

2. Bảng so sánh chi tiết: BMR vs TDEE

Bạn có biết, hơn 60% chị em khi bắt đầu hành trình giảm cân thường nhầm lẫn giữa hai chỉ số này, dẫn đến việc ăn quá ít hoặc tập luyện sai cách? Để giúp các bạn dễ hình dung, mình đã tổng hợp sự khác biệt cốt lõi của BMR và TDEE ngay dưới đây. Hãy xem bảng này như một "kim chỉ nam" để bạn không còn bối rối mỗi khi đứng trước thực đơn hàng ngày.

Tiêu chí BMR (Basal Metabolic Rate) TDEE (Total Daily Energy Expenditure) Đánh giá
Định nghĩa Năng lượng tối thiểu để duy trì sự sống ở trạng thái nghỉ ngơi hoàn toàn. Tổng năng lượng cơ thể tiêu thụ trong 24 giờ bao gồm mọi hoạt động. ⭐⭐⭐⭐⭐
Phạm vi áp dụng Dùng làm nền tảng để tính toán mức năng lượng cơ bản. Dùng để xác định mức calo cần nạp để tăng, giảm hoặc giữ cân. ⭐⭐⭐⭐⭐
Yếu tố ảnh hưởng Tuổi tác, chiều cao, cân nặng, tỷ lệ cơ bắp. BMR cộng với mức độ vận động, làm việc, tập thể thao. ⭐⭐⭐⭐
Độ biến thiên Khá ổn định, chỉ thay đổi khi cơ thể bạn thay đổi thành phần cơ - mỡ. Thay đổi liên tục theo cường độ vận động từng ngày của bạn. ⭐⭐⭐⭐
Mục đích chính Đảm bảo cơ thể không bị "đói" ở mức sinh học tối thiểu. Kiểm soát cân nặng một cách khoa học và bền vững. ⭐⭐⭐⭐⭐

Nhìn vào bảng trên, bạn có thể thấy BMR giống như số tiền "thuê nhà" cố định hàng tháng mà cơ thể phải chi trả để tồn tại, dù bạn có nằm yên một chỗ. Trong khi đó, TDEE lại là tổng chi phí bao gồm tiền thuê nhà, tiền đi chợ, tiền xăng xe và cả tiền đi tập gym. Nếu bạn muốn kiểm soát sức khỏe, việc hiểu rõ cả hai là cực kỳ quan trọng.

🦉 Cú nhận xét: Đừng bao giờ ăn dưới mức BMR trong thời gian dài. Đó là cách nhanh nhất để làm chậm quá trình trao đổi chất và khiến cơ thể bạn rơi vào trạng thái "tiết kiệm năng lượng" cực đoan.

Nhiều bạn thường hỏi mình: "Chị ơi, làm sao để biết con số chính xác của mình?". Thực tế, thay vì tự đoán mò, bạn có thể tính TDEE VN Food để có con số sát với thực tế ăn uống của người Việt mình nhất. Việc nắm bắt các chỉ số này không chỉ giúp bạn giảm cân hiệu quả mà còn giúp bạn thấu hiểu cơ thể mình hơn mỗi ngày. Nếu bạn muốn có cái nhìn tổng quan hơn về chỉ số cơ thể, bạn cũng có thể kiểm tra Health Score 360 để biết mình đang ở đâu trên bản đồ sức khỏe cá nhân.

3. BMR (Basal Metabolic Rate): Ngọn lửa duy trì sự sống

🎯
Tính Calories & TDEE
Miễn phí · Không cần đăng ký · Kết quả trong 30 giây
Thử công cụ miễn phí →

Bạn có biết, ngay cả khi bạn đang nằm ngủ ngon lành sau một ngày dài, cơ thể vẫn đang "đốt" năng lượng không ngừng nghỉ? Đó chính là lúc BMR - hay còn gọi là Tỷ lệ trao đổi chất cơ bản - lên tiếng. Nhiều người lầm tưởng rằng chỉ khi tập gym hay chạy bộ chúng ta mới tiêu thụ calo, nhưng thực tế, có đến 60-75% tổng năng lượng tiêu hao mỗi ngày của một người trưởng thành lại dành cho việc duy trì các chức năng sinh tồn cơ bản.

Hãy tưởng tượng BMR giống như số tiền "thuê mặt bằng" cố định mà bạn phải trả hàng tháng để cửa hàng cơ thể được mở cửa. Dù bạn có bán được hàng hay không, tiền điện, tiền nước và tiền bảo vệ vẫn phải thanh toán. BMR chính là năng lượng để tim đập, phổi thở, thận lọc máu và não bộ duy trì sự tỉnh táo. Theo các nghiên cứu khoa học, một người phụ nữ trung bình có BMR khoảng 1.200 - 1.400 calo, trong khi nam giới thường dao động từ 1.500 - 1.800 calo mỗi ngày, tùy thuộc vào khối lượng cơ bắp và độ tuổi.

🦉 Cú nhận xét: Đừng bao giờ cắt giảm calo thấp hơn mức BMR của chính mình. Khi bạn ăn ít hơn mức này, cơ thể sẽ hiểu lầm là đang trong tình trạng "đói kém" và bắt đầu tích trữ mỡ thừa thay vì đốt cháy chúng.

Một yếu tố quan trọng mà ít ai để ý chính là khối lượng cơ bắp. Cơ bắp là "cỗ máy" đốt calo cực kỳ hiệu quả, ngay cả khi nghỉ ngơi. Đó là lý do tại sao những người có tỷ lệ cơ bắp cao thường có chỉ số BMR nhỉnh hơn so với những người có cùng cân nặng nhưng nhiều mỡ. Nếu bạn muốn hiểu rõ hơn về tình trạng cơ thể mình, bạn có thể tự kiểm tra tỷ lệ mỡ cơ thể để biết liệu mình đang sở hữu khối lượng cơ bắp lý tưởng hay chưa.

Việc hiểu rõ BMR không phải để chúng ta ám ảnh về những con số, mà để chúng ta biết cách "đối xử" tử tế với cơ thể mình. Nếu bạn liên tục bỏ bữa hoặc ăn kiêng khắc nghiệt, BMR sẽ có xu hướng giảm xuống để thích nghi, khiến việc duy trì cân nặng trở nên khó khăn hơn. Thay vì nhịn ăn, hãy tập trung vào việc duy trì một lối sống lành mạnh. Bạn có thể bắt đầu bằng việc thiết lập daily health routine để cơ thể luôn vận hành ở trạng thái tối ưu nhất.

• Nhớ rằng BMR giảm dần theo tuổi tác, thông thường khoảng 1-2% mỗi thập kỷ sau tuổi 20.
• Những người có chỉ số BMR cao thường dễ dàng kiểm soát cân nặng hơn trong dài hạn.
• Đừng quên theo dõi các chỉ số sức khỏe định kỳ để thấy được sự thay đổi tích cực của cơ thể theo thời gian.

4. TDEE (Total Daily Energy Expenditure): Tổng năng lượng thực tế

Nếu BMR là số năng lượng cơ thể bạn "đốt" khi nằm im như một "củ khoai tây", thì TDEE chính là bức tranh toàn cảnh về mức tiêu hao năng lượng thực tế trong một ngày. Bạn có biết, TDEE không chỉ bao gồm hơi thở hay nhịp tim, mà nó còn tính cả năng lượng bạn bỏ ra để đi bộ từ bàn làm việc đến máy pha cà phê, hay thậm chí là lúc bạn đang đứng tranh luận sôi nổi trong cuộc họp? Đây là con số quan trọng nhất nếu bạn muốn kiểm soát cân nặng một cách khoa học.

TDEE được cấu thành từ ba phần chính: BMR, hiệu ứng nhiệt của thực phẩm (TEF) và mức độ vận động hàng ngày (EAT và NEAT). Trong đó, NEAT – tức là các hoạt động không phải tập luyện như làm việc nhà, đi lại, làm việc văn phòng – thường chiếm tới 15-30% tổng năng lượng tiêu thụ. Nhiều người thường lầm tưởng rằng chỉ cần tập gym 1 tiếng là đủ, nhưng thực tế, việc bạn duy trì trạng thái vận động nhẹ nhàng suốt cả ngày mới là yếu tố quyết định sự chênh lệch lớn trong TDEE.

Để dễ hình dung, hãy tưởng tượng bạn là một nhân viên văn phòng. Dù BMR của bạn là 1.300 calo, nhưng khi cộng thêm các hoạt động đi lại, gõ máy tính và di chuyển, TDEE của bạn có thể lên tới 1.800 hoặc 1.900 calo. Nếu bạn nạp vào đúng con số này, cân nặng của bạn sẽ giữ nguyên. Nếu bạn nạp ít hơn, cơ thể bắt đầu lấy mỡ thừa ra để "đốt" làm năng lượng dự phòng. Bạn có thể tự kiểm tra ngay mức TDEE của riêng mình để có kế hoạch ăn uống chuẩn xác nhất.

🦉 Cú nhận xét: Đừng bao giờ lấy TDEE của người khác áp dụng cho mình. Mỗi cơ thể là một cỗ máy độc bản với mức độ hoạt động khác nhau, việc áp dụng công thức chung chung chỉ khiến bạn nhanh chóng bỏ cuộc vì mệt mỏi hoặc không thấy kết quả.

Việc hiểu rõ TDEE giúp bạn tránh được sai lầm "cắt giảm calo cực đoan". Nhiều bạn vì quá nôn nóng mà ăn dưới cả mức BMR, khiến cơ thể rơi vào trạng thái "sinh tồn", làm chậm quá trình trao đổi chất và gây mất cơ bắp. Thay vào đó, hãy dùng TDEE làm kim chỉ nam: nếu muốn giảm cân, hãy tạo ra mức thâm hụt nhẹ nhàng khoảng 200-500 calo so với TDEE. Điều này không chỉ giúp bạn giảm mỡ bền vững mà còn giữ được sức khỏe tinh thần ổn định, không bị áp lực từ việc nhịn ăn.

5. Cách áp dụng TDEE và BMR vào hành trình sức khỏe

Nhiều bạn nhắn tin hỏi tôi rằng: "Chị Hồng ơi, em biết chỉ số BMR và TDEE rồi, nhưng giờ dùng nó như thế nào để giảm cân mà không bị kiệt sức?". Đây là câu hỏi rất hay, vì nếu bạn chỉ nhìn vào con số mà không có chiến lược, bạn rất dễ rơi vào bẫy "nhịn ăn cực đoan". Theo kinh nghiệm của tôi, việc áp dụng cần sự kiên trì và lắng nghe cơ thể mỗi ngày.

Đầu tiên, bạn cần xác định mục tiêu của mình là gì: duy trì, tăng cân hay giảm mỡ. Nếu muốn giảm cân an toàn, bạn không nên cắt giảm quá 500 calories so với mức TDEE của mình. Việc cắt giảm quá sâu sẽ khiến cơ thể hiểu lầm là đang bị bỏ đói, từ đó tự động giảm BMR xuống để tiết kiệm năng lượng. Bạn có thể tự tính toán lượng calories cần thiết mỗi ngày để có lộ trình cụ thể hơn.

🦉 Cú nhận xét: Hãy nhớ rằng, TDEE là một con số động. Nó thay đổi tùy thuộc vào cường độ vận động của bạn trong ngày, vì vậy đừng quá cứng nhắc với một con số cố định.

Cách thực hiện hiệu quả nhất là kết hợp giữa dinh dưỡng và vận động. Bạn hãy thử theo dõi chỉ số của mình trong 2 tuần liên tiếp. Nếu cân nặng không thay đổi, hãy điều chỉnh giảm nhẹ lượng calories nạp vào hoặc tăng cường độ vận động nhẹ nhàng. Bạn nên sử dụng công cụ tính TDEE để cập nhật lại chỉ số khi cơ thể bạn có sự thay đổi về cân nặng hoặc mức độ hoạt động. Đừng quên theo dõi cả sức khỏe tinh thần, vì stress cũng ảnh hưởng rất lớn đến tốc độ trao đổi chất của chúng ta.

• Bước 1: Tính BMR để biết mức năng lượng tối thiểu cơ thể cần để tồn tại.
• Bước 2: Nhân với hệ số hoạt động để tìm ra TDEE thực tế của bản thân.
• Bước 3: Điều chỉnh lượng calo nạp vào dựa trên mục tiêu (thâm hụt hoặc thặng dư nhẹ).
• Bước 4: Kiểm tra lại các chỉ số sau mỗi 2 tuần để điều chỉnh cho phù hợp với cơ thể.

Lưu ý quan trọng: Đừng bao giờ ăn ít hơn mức BMR của chính mình. Khi bạn ăn dưới mức BMR, cơ thể sẽ bắt đầu lấy năng lượng từ cơ bắp thay vì mỡ thừa, khiến quá trình trao đổi chất bị chậm lại. Hãy ưu tiên thực phẩm giàu dinh dưỡng thay vì chỉ đếm calo rỗng. Nếu bạn cảm thấy chóng mặt hoặc mệt mỏi kéo dài, hãy dừng lại và lắng nghe cơ thể, hoặc đến gặp bác sĩ để được tư vấn chuyên sâu.

6. Lời khuyên từ Chị Hồng Sức Khỏe

Sau nhiều năm đồng hành cùng cộng đồng, mình nhận thấy sai lầm lớn nhất của các bạn không phải là ăn quá nhiều, mà là "đo đếm" không đúng cách. Nhiều chị em nhắn tin cho mình, than phiền rằng đã cắt giảm calo dưới mức BMR nhưng cân nặng vẫn đứng im, thậm chí còn thấy mệt mỏi và rụng tóc. Bạn có biết, khi bạn ăn dưới mức BMR, cơ thể sẽ kích hoạt chế độ "sinh tồn" và làm chậm quá trình trao đổi chất của bạn xuống tới 20%? Đừng để cơ thể bạn phải chịu đựng sự thiếu hụt năng lượng khắc nghiệt như vậy.

🦉 Cú nhận xét: Việc hiểu rõ sự khác biệt giữa BMR và TDEE không chỉ là con số, đó là cách bạn học cách lắng nghe tiếng nói của cơ thể mình mỗi ngày.

Dưới đây là 3 lời khuyên "xương máu" mà mình muốn dành tặng các bạn để hành trình kiểm soát cân nặng trở nên nhẹ nhàng hơn:

Đừng bao giờ cắt giảm calo dưới mức BMR: Đây là nguyên tắc vàng. BMR là năng lượng tối thiểu để các cơ quan như tim, phổi và não bộ hoạt động. Nếu bạn nạp ít hơn mức này, bạn đang "đánh cắp" năng lượng của chính các cơ quan nội tạng. Hãy coi BMR là "ngân sách tối thiểu" bắt buộc phải có, thay vì là mục tiêu để cắt giảm.
Tập trung vào chất lượng hơn là con số: Một quả táo 100 calo và một chiếc bánh quy 100 calo có tác động hoàn toàn khác nhau lên chỉ số đường huyết và cảm giác no của bạn. Bạn nên ưu tiên thực phẩm giàu chất xơ và protein để duy trì TDEE ở mức ổn định thay vì chỉ chăm chăm nhìn vào bảng tính. Bạn có thể tự kiểm tra ngay lượng calo thực tế trong bữa ăn hàng ngày của mình.
Lắng nghe cơ thể thay vì máy móc: Các công thức tính toán chỉ mang tính chất tham khảo với độ chính xác khoảng 80-90%. Nếu bạn cảm thấy kiệt sức, chóng mặt hoặc mất ngủ, đó là dấu hiệu cơ thể đang "biểu tình" vì thiếu năng lượng. Hãy thử phân tích giấc ngủ để xem liệu chế độ ăn hiện tại có đang ảnh hưởng đến chất lượng nghỉ ngơi của bạn hay không.

Cuối cùng, hãy nhớ rằng sức khỏe là một hành trình dài hạn, không phải là cuộc đua nước rút. Đừng vì muốn giảm 2kg trong một tuần mà làm tổn hại đến quá trình trao đổi chất tự nhiên của cơ thể. Nếu bạn cảm thấy cơ thể có những dấu hiệu bất thường kéo dài như mệt mỏi kinh niên hoặc thay đổi nội tiết tố, hãy chủ động gặp bác sĩ chuyên khoa để được tư vấn chính xác nhất nhé!

7. Kết luận

Sau tất cả những phân tích về BMR và TDEE, chị Hồng tin rằng bạn đã nắm trong tay "chìa khóa vàng" để kiểm soát cân nặng và sức khỏe của chính mình. Nhiều bạn nhắn tin hỏi chị rằng: "Em chỉ cần nhịn ăn là giảm cân, tại sao phải tính toán phức tạp như vậy?". Câu trả lời là: Bạn có thể giảm cân nhanh, nhưng cái giá phải trả là sự suy kiệt của cơ thể khi lượng calo nạp vào thấp hơn cả mức BMR – mức năng lượng tối thiểu để tim đập và phổi thở.

Việc hiểu rõ sự khác biệt giữa hai chỉ số này không chỉ là con số trên máy tính, mà là cách bạn lắng nghe cơ thể mình. Nếu bạn muốn duy trì sức khỏe bền vững, hãy bắt đầu bằng việc hiểu rõ con số BMR của bản thân để không bao giờ để cơ thể rơi vào trạng thái "đói khát" nguy hiểm. Đồng thời, TDEE sẽ là người bạn đồng hành giúp bạn cân đối lượng thức ăn nạp vào mỗi ngày dựa trên mức độ vận động thực tế, thay vì áp dụng những thực đơn "cắt giảm cực đoan" từ trên mạng.

🦉 Cú nhận xét: Đừng biến việc ăn uống trở thành áp lực. Hãy coi calo là nguồn năng lượng, và việc tính toán là cách chúng ta quản lý ngân sách sức khỏe để đầu tư cho tương lai dài hạn.

Để bắt đầu hành trình này một cách khoa học, bạn có thể tự kiểm tra ngay lượng calo cần thiết cho cơ thể mình. Đừng quên rằng, con số chỉ là tham chiếu, quan trọng nhất vẫn là cảm nhận của bạn sau mỗi bữa ăn và sau mỗi buổi tập luyện. Nếu bạn cảm thấy mệt mỏi kéo dài, chóng mặt hoặc mất ngủ, đó là dấu hiệu cơ thể đang "kêu cứu" vì thiếu hụt năng lượng nghiêm trọng. Lúc này, hãy dừng lại và cân nhắc việc gặp bác sĩ hoặc chuyên gia dinh dưỡng để có lộ trình điều chỉnh phù hợp nhất.

Hy vọng rằng những chia sẻ của chị Hồng đã giúp bạn tự tin hơn trên con đường tìm lại vóc dáng và sức khỏe lý tưởng. Hãy nhớ rằng, mỗi cơ thể là một cá thể duy nhất, không ai giống ai hoàn toàn. Hãy kiên trì, lắng nghe và yêu thương bản thân mình mỗi ngày. Khám phá thêm các công cụ sức khỏe hữu ích khác như tính BMI hay phân tích giấc ngủ tại suckhoe.cuthongthai.vn để có cái nhìn toàn diện hơn về sức khỏe của chính mình bạn nhé!

🎯 Key Takeaways
1
BMR chỉ chiếm khoảng 60-75% tổng năng lượng tiêu thụ hàng ngày.
2
TDEE là con số quyết định việc bạn tăng, giảm hay duy trì cân nặng.
3
Nên tính toán lại TDEE mỗi khi thay đổi cường độ tập luyện để đạt kết quả tốt nhất.
🌿 Chị Hồng Sức Khỏe khuyên

Khám phá công cụ sức khỏe: BMI, Calories, Giấc ngủ tại suckhoe.cuthongthai.vn

📋 Ví Dụ Thực Tế 1

Nguyễn Lan Anh, 32 tuổi, Kế toán ở Quận 7, TP.HCM.

💰 Thu nhập: 18tr/tháng · Có 1 con 4 tuổi, ít thời gian tập luyện

Là một kế toán bận rộn, chị Lan Anh từng loay hoay với việc giảm cân sau sinh. Chị thường nhịn ăn nhưng cân nặng vẫn không nhúc nhích. Sau khi biết đến công cụ Tính TDEE VN Food tại Chị Hồng Sức Khỏe, chị đã nhập dữ liệu về chiều cao, cân nặng và mức độ vận động ít ỏi của mình. Kết quả bất ngờ từ công cụ cho thấy chị đã nạp thừa calo so với mức TDEE thực tế. Chị bắt đầu điều chỉnh thực đơn theo gợi ý, không còn bỏ bữa cực đoan mà tập trung vào calo nạp vào dưới TDEE một chút. Kết quả là sau 3 tháng, chị đã giảm được 4kg một cách nhẹ nhàng và tinh thần thoải mái hơn hẳn.
📋 Ví Dụ Thực Tế 2

Trần Minh Tuấn, 45 tuổi, Chủ shop thời trang ở Cầu Giấy, Hà Nội.

💰 Thu nhập: 25tr/tháng · Có 2 con, muốn tăng cơ giảm mỡ

Anh Tuấn, một chủ shop thời trang, luôn muốn cải thiện vóc dáng nhưng cứ tập nặng mà không thấy cơ bắp phát triển. Anh sử dụng công cụ Tính Calories tại Chị Hồng Sức Khỏe để kiểm tra lại chế độ ăn. Anh nhận ra mình đang ăn thiếu calo so với TDEE cần thiết cho mức độ tập luyện cường độ cao của mình. Nhờ điều chỉnh lượng protein và tinh bột dựa trên con số TDEE chuẩn xác từ công cụ, anh đã bắt đầu thấy cơ thể săn chắc hơn và không còn cảm thấy mệt mỏi sau khi tập như trước.
❓ Câu Hỏi Thường Gặp (FAQ)
❓ Tôi nên ưu tiên dùng BMR hay TDEE để giảm cân?
Bạn nên ưu tiên TDEE vì nó phản ánh tổng mức năng lượng bạn tiêu hao hàng ngày, bao gồm cả hoạt động thể chất. Giảm cân bền vững cần dựa trên mức thâm hụt calo so với TDEE.
❓ Tại sao tính BMR lại quan trọng?
BMR giúp bạn biết mức năng lượng tối thiểu cơ thể cần để duy trì sự sống, từ đó tránh việc ăn quá ít gây suy nhược cơ thể.
❓ Bao lâu thì tôi nên tính lại TDEE?
Bạn nên tính lại TDEE mỗi khi cân nặng thay đổi đáng kể hoặc khi thay đổi lịch trình tập luyện để đảm bảo số liệu luôn chính xác với thực trạng cơ thể.

📄 Nguồn Tham Khảo

Nội dung được tham vấn chuyên môn bởi Ban biên tập Y khoa Cú Thông Thái. Vui lòng tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi áp dụng.

⚠️ Nội dung mang tính tham khảo sức khỏe. Không thay thế cho tư vấn y khoa. Vui lòng tham khảo ý kiến bác sĩ.

🩺

Chị Hồng

Nhận tips sức khoẻ mỗi tuần — miễn phí từ Chị Hồng

Miễn phí · Không spam · Huỷ bất cứ lúc nào

Bài viết liên quan

TDEE là gì

TDEE và BMR: Bí mật đằng sau việc kiểm soát cân nặng

Khám phá sự khác biệt giữa TDEE và BMR. Hiểu cách tính toán để kiểm soát cân nặng hiệu quả và khoa học cùng Chị Hồng Sức Khỏe.

12 phút
tdee

TDEE vs BMR: Bí quyết vàng để kiểm soát cân nặng

Bạn có biết sự khác biệt giữa TDEE và BMR? Hãy cùng Chị Hồng Sức Khỏe khám phá cách tính toán chính xác để kiểm soát cân nặng hiệu quả ngay hôm nay.

12 phút
TDEE là gì

TDEE và BMR: Cách Tính Để Kiểm Soát Cân Nặng Hiệu Quả

Tìm hiểu sự khác biệt giữa TDEE và BMR, cách tính toán chính xác để kiểm soát cân nặng hiệu quả cùng Chị Hồng Sức Khỏe.

12 phút